Ngày 29/11/2013, ĐSVN đã tổ chức Hội thảo xây dựng và ứng dụng các giải pháp sử dụng năng lượng tiết kiệm hiệu quả cho 1 số loại đầu máy ĐS. Tổng kết đánh giá kết quả sơ bộ thử nghiệm nhiên liệu diesel sinh học trên ĐM với sự tham dự của đại diện Vụ KHCN – Bộ GTVT, Trường Đại học GTVT, Ban ĐMTX… Đây là đề tài do TS. Lê Trọng Tuấn – Trưởng Ban KHCN ĐSVN làm chủ nhiệm.
Tại hội thảo, các đại biểu đã được nghe giới thiệu một số nội dung chính trong đề tài như: Vai trò của vận tải ĐS trong phát triển kinh tế - xã hội; hiện trạng sử dụng nhiên liệu tại ĐSVN; các giải pháp sử dụng nâng lượng tiết kiệm và hiệu quả (NLTK&HQ) đang được áp dụng; xây dựng và đề xuất các giải pháp sử dụng NLTK&HQ cho 1 số loại ĐM và đánh giá sơ bộ kết quả thử nghiệm nhiên liệu sinh học trên ĐM D9E-214… Trong đó, đề ra 5 giải pháp chính tiết kiệm năng lượng như: giải pháp về cơ sở hạ tầng, các giải pháp vận dụng ĐM, các giải pháp về quản lý, giải pháp về cơ chế chính sách, KHCN.
![hoithaokn11](http://baoduongsat.vn/images/hoithaokn11.JPG)
Quang cảnh buổi hội thảo
Trao đổi về nội dung đề tài, các đại biểu đã thẳng thắn đề cập một số vấn đề cần nghiên cứu bổ sung như: việc sử dụng thử nghiệm trên những động cơ mới hơn; nhiên liệu sử dụng trong khối công nghiệp; thời gian tiến hành thực nghiệm…
Phát biểu tổng kết hội thảo, ông Lê Trọng Tuấn – Chủ nhiệm Dự án sử dụng NLTK & HQ, Trưởng Ban KHCN ĐSVN tiếp thu các ý kiến đóng góp tại hội nghị; khẩn trương chỉnh sửa lại 1 số nội dung còn thiếu sót trong đề tài; dự kiến, đầu tháng 12 sẽ tiến hành bảo vệ cấp cơ sở và có văn bản trình Bộ GTVT xin kéo dài thời gian thực nghiệm…